Học sinh cấp 3 có được đi xe máy tích điện điện? ferreteriadelanfiteatro.com

Trao đổi với Báo Lao Động về những quy định liên quan đến xe máy tích điện điện, luật sư Nguyễn Thu Trang, Văn phòng Luật sư Hưng Đạo Thăng Long cho thấy thêm, theo định nghĩa của Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định, xe máy tích điện điện là xe gắn máy được dẫn động bằng động cơ tích điện điện. Theo đó, xe có hết công xuất không to nhiều hơn 4 kW và vận tốc tối đa không to nhiều hơn 50 km/h. Học sinh cấp 3 có được đi xe máy tích điện điện? - Ảnh 1. Người trên 16 tuổi vừa vừa mới được điều khiển và tinh chỉnh xe máy tích điện điện. Ảnh: Xuyên Đông Theo quy định của pháp luật, người từ đủ 16 tuổi trở lên vừa vừa mới được đi xe máy tích điện điện. Ngoài ra, người điều khiển và tinh chỉnh xe máy tích điện điện cũng phải đội mũ bảo hiểm và chấp hành Luật Giao thông đường bộ. Khoản 1 Điều 21, Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định, phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển và tinh chỉnh xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy tích điện điện) và những loại xe tương tự xe môtô hoặc điều khiển và tinh chỉnh xe ôtô, máy kéo và những loại xe tương tự xe ôtô. Học sinh cấp 3, thường có tính tuổi từ là một5 - 18 tuổi. Như vậy, với đối tượng người sử dụng học viên cấp 3 dưới 16 tuổi vẫn không được điều khiển và tinh chỉnh xe máy tích điện điện. Mặc dù người dưới 16 tuổi chỉ bị phạt cảnh cáo, tuy vậy, người giao xe máy tích điện điện cho toàn bộ những người chưa đủ 16 tuổi điều khiển và tinh chỉnh và bị phạt hành chính từ 800.000 – 2.000.000 đồng (theo điểm đ khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).